Điều kiện về thời gian công tác khi chuyển sang công chức

Ông Nguyễn Anh Tài (Quảng Nam) hỏi, viên chức muốn chuyển sang công chức (vị trí việc làm yêu cầu ngạch chuyên viên) thì phải giữ ngạch chuyên viên 5 năm trở lên, hay đã làm công việc này 5 năm?

Về vấn đề này, Bộ Nội vụ trả lời như sau:

Theo quy định tại Điểm a Khoản 2 Điều 18 Nghị định số 138/2020/NĐ-CP ngày 27/11/2020 của Chính phủ quy định về tuyển dụng, sử dụng và quản lý công chức thì tiêu chuẩn, điều kiện để được xem xét, tiếp nhận vào công chức yêu cầu có đủ 5 năm công tác trở lên làm công việc có yêu cầu trình độ đào tạo chuyên môn phù hợp với vị trí việc làm cần tuyển.

Do vậy, trường hợp viên chức có thời gian tốt nghiệp đại học và làm công việc yêu cầu trình độ đào tạo đại học (xếp lương chuyên viên hoặc tương đương) từ đủ 5 năm trở lên thì đáp ứng điều kiện xem xét, tiếp nhận vào làm công chức ngạch chuyên viên.

Theo Chinhphu.vn

Nguồn: Dân Trí

 
READ:   Đổi nhà để có môi trường sống trẻ, sống khỏe

Add Comment